‘हिंदुस्थानी भाऊ’ला जामीन, जळगावच्या अ‍ॅड.अनिकेत निकम यांनी मांडली बाजू

फेब्रुवारी 17, 2022 5:55 PM

जळगाव लाईव्ह न्यूज । १७ फेब्रुवारी २०२२ । दहावी व बारावीच्या ऑफलाइन परीक्षांच्या निर्णयाविरोधात विद्यार्थ्यांना आंदोलन करण्यासाठी चिथावणी दिल्याच्या आरोपाखाली अटकेत असलेला विकास फाटक उर्फ ‘हिंदुस्तानी भाऊ’ला आज मुंबई सत्र न्यायालयाने जामीन मंजूर केला आहे. हिंदुस्थानी भाऊकडून जळगावचे प्रसिद्ध अ‍ॅड.अनिकेत निकम यांनी बाजू मांडली.

hindustani bhau granted bail advaniket nikam jalgaon

मुंबईतील धारावीत शिक्षणमंत्री वर्षा गायकवाड यांना घेराव घालत दि.१ फेब्रुवारी रोजी शेकडो विद्यार्थ्यांनी आंदोलन केले होते. हिंदुस्थानी भाऊने यासंदर्भात सोशल मीडियावर व्हायरल केलेल्या व्हिडीओमुळे हे आंदोलन उभे राहिल्याचे समोर आल्यानंतर धारावी पोलिसांनी विकास पाठक व इकरार खान बखार खान यांच्याविरोधात भादंविच्या विविध कलमांखाली गुन्हा दाखल केला आणि दोघांना अटक केली.

हिंदुस्तानी भाऊचा यापूर्वी वांद्रे न्यायालयाने सुनावणीअंती दि.९ फेब्रुवारी रोजी जामीन अर्ज फेटाळून लावला होता. दरम्यान, हिंदुस्थानी भाऊ याने मुंबई सत्र न्यायालयात अ‍ॅडव्होकेट अनिकेत निकम यांच्यामार्फत जामिनासाठी अर्ज केला होता.

गुरुवारी याप्रकरणी न्यायालयात कामकाज झाले असता अ‍ॅडव्होकेट अनिकेत निकम यांनी बाजू मांडताना, अटक करण्यापूर्वी आरोपींना कलम 41 A Crpc अंतर्गत कोणतीही नोटीस बजावली नाही. ज्या गुन्ह्यासाठी त्याला अटक करण्यात आली होती तो 5 वर्षांपर्यंत शिक्षापात्र होता आणि त्यामुळे विशेषत: त्याला घटनास्थळी अटक न केल्यावर नोटीस देणे आवश्यक होते. नंतर तो राहत असलेल्या ठिकाणाहून त्याला अटक करण्यात आली. सोबत जो व्हिडिओचा उतारा जोडला होता ज्यात त्याने विद्यार्थ्यांना एकत्र येण्याचे आणि ऑफलाइन परीक्षांविरोधात आंदोलन करण्याचे आवाहन केले होते. संपूर्ण व्हिडिओमध्ये आरोपी विद्यार्थ्यांना कायदा हातात घेण्यास किंवा कोणावरही हल्ला करण्यास सांगत नाही.

याउलट या व्हिडिओमध्ये आरोपी विद्यार्थ्यांना कायदा व सुव्यवस्था राखण्यासाठी आणि कोणाला विशेषत: पोलिसांचे नुकसान करू नये असे सांगत आहे. त्यामुळे आरोपीने कलम 353 आयपीसी अंतर्गत गुन्हा करण्यासाठी कधीही पुरुषार्थ दाखवला नाही. आरोपीने स्वत: कोणावरही हल्ला केलेला नाही किंवा दगडफेकही केलेली नाही परंतु त्याला कलम १४९ आयपीसी अर्थात बेकायदेशीर असेंब्लीद्वारे सामायिक केलेल्या सामान्य वस्तूच्या मदतीने गोवण्यात आले आहे. अशी कोणतीही सामान्य वस्तू आरोपींनी त्या अज्ञात विद्यार्थ्यांसोबत शेअर केली नाही किंवा दगडफेक केली. विशेषत: जेव्हा त्याचे सर्व व्हिडिओ सोशल मीडियावर दिसतात. हे सर्व मुद्दे ऍड.निकम यांनी प्रभावीपणे मांडले.

सरकार पक्षातर्फे अ‍ॅडव्होकेट सूर्यवंशी यांनी, आरोपींनी केलेल्या आवाहनामुळे विद्यार्थ्यांचा मोठा जमाव जमला, आरोपींनी अशा जमावाच्या परिणामांची पूर्वकल्पना केलेली असावी, आरोपीला त्याच्या सोशल मीडिया ऍक्टिव्हिटीतून मोबदला मिळाला आहे आणि त्यांनी निषेध आयोजित करण्यामागे अर्जदाराच्या मागे कोणी आहे का याचा तपास करणे आवश्यक असल्याचा युक्तिवाद केला.

न्या.पी.बी.जाधव यांच्या न्यायालयाने बाजू ऐकून घेतल्यानंतर हिंदुस्थानी भाऊला ३० हजारांच्या जातमुचलक्यावर जामीन मंजूर केला आहे. जळगावातील प्रसिध्द वकील अनिकेत निकम यांच्या प्रभावी युक्तिवादामुळे मुंबई सत्र न्यायालयात हिंदुस्तानी भाऊला जामीन मिळाला आहे.

चेतन वाणी

पत्रकारिता क्षेत्रात गत ११ वर्षांपासून कार्यरत. क्राईम रिपोर्टींगचा १० वर्षांचा प्रदीर्घ अनुभव. राजकारण, महापालिका, उद्योग जगतातील विशेष लेखन. मंत्रालय, माहिती व जनसंपर्क विभागातील पत्रकारितेचा अनुभव. लोकसभा, विधानसभा, मनपा निवडणूक काळात मीडिया मॅनेजमेंट.

Join WhatsApp

Join Now

Join Telegram

Join Now