ग्राहकांना मोठा धक्का! भारतात स्मार्टफोन महागले, ‘या’ कंपन्यांनी वाढल्या किमती?

नोव्हेंबर 7, 2025 11:54 AM

जळगाव लाईव्ह न्यूज । ७ नोव्हेंबर २०२५ । तुम्हीही नवीन स्मार्टफोन खरेदी करण्याचा विचार करत असाल तर तुमच्यासाठी झटका देणारी बातमी आहे. आता भारतात फोन खरेदी करण्यासाठी जास्त पैसे मोजावे लागतील. कंपन्यांनी स्मार्टफोनच्या किमतीत तब्बल 2 हजारांपर्यंतची वाढ केली आहे.

smartphone

एका अहवालानुसार, या वाढीमागे अनेक कारणे आहेत. पहिले म्हणजे, स्मार्टफोन उत्पादनात वापरल्या जाणाऱ्या मेमरी आणि चिप्सच्या किमती सतत वाढत आहेत. शिवाय, पुरवठा साखळीवरील दबाव आणि डॉलरच्या तुलनेत भारतीय रुपयाची कमकुवतता यामुळे किमती आणखी वाढल्या आहेत. या वाढीचा परिणाम नवीन लाँच होणाऱ्या स्मार्टफोन्सच्या किमतींवरही दिसेल, असे स्पष्ट करण्यात आले आहे. एवढेच नाही, तर २०२६ पर्यंत ही दरवाढ 5 हजारांपर्यंत जाण्याची शक्यता ‘ऑल इंडिया मोबाइल रिटेलर्स असोसिएशन (AIMRA)’ ने वर्तवली आहे.

Advertisements

या कंपन्यांच्या स्मार्टफोनच्या किमती वाढल्या

द हिंदूमधील एका वृत्तानुसार, Vivo T Series आणि Vivo T4x 5G सिरीजच्या किमतीत ₹१,५०० ने वाढ झाली आहे. Oppo Reno 14 सिरीज आणि Oppo F31 सिरीजच्या किमतीतही ₹१,००० ते ₹२,००० ने वाढ झाली आहे.

Advertisements

Samsung A17 ची किंमत ₹५०० आहे. शिवाय, Samsung फोनसोबत चार्जर देत नाही, ज्यामुळे ग्राहकांना ₹१,३०० अतिरिक्त खर्च येतो. याचा अर्थ असा की सॅमसंग फोन खरेदीदारांना आता अंदाजे ₹१,८०० अधिक द्यावे लागतील. तसेच वनप्लस, रियलमी आणि मोटोरोला सारख्या इतर ब्रँड देखील लवकरच किमती वाढवण्याचा निर्णय घेऊ शकतात.

प्रीमियम मॉडेल्स आणि आगामी फोन – शाओमीने अलीकडेच त्यांच्या लोकप्रिय मॉडेल्स, 14C आणि A5 वर लहान सवलती देणे बंद केले आहे. ओप्पो फाइंड X9 मालिका, शाओमी 17 मालिका आणि व्हिवो X300 मालिका यासारख्या आगामी प्रीमियम फोनची किंमत पूर्वीपेक्षा जास्त असण्याची अपेक्षा आहे.

एआय स्टोरेज घटकांची मागणी वाढवतेय

एआय उच्च दर्जाच्या मेमरीची मागणी मशीन लर्निंग सिस्टम आणि डेटा सेंटरमध्ये वाढवत आहे. एकेकाळी फोनमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या चिप्स आता जनरेटिव्ह एआयला चालना देण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात वापरल्या जात आहेत.

चेतन पाटील

पत्रकारिता क्षेत्रात गत ९ वर्षांपासून कार्यरत. देश-विदेशातील विशेष बातम्यांचा अनुभव. नोकरी, शैक्षणिक, विविध योजना संदर्भातील बातम्यांचे विशेष लेखन. जळगाव, पुणे येथील दैनिकात संपादकीय विभागात संपादनाचा अनुभव.

Join WhatsApp

Join Now

Join Telegram

Join Now